Friday, January 28, 2022
Gida Blog

Za mu kawo ƙarshen ƴan ta’adda a Najeriya- Shugaban Hukumar Civil Defence

Shugaban Hukumar Tsaro Kare Fararen Hula (NSCDC) na ƙasa, Dakta Ahmed Abubakar Audi, ya sha alwashin samar da kayan aiki na zamani tare da ƙara horar da jami'an hukumar ta yadda za su bada gudumawa wurin daƙile matsalar tsaro da hare-haren ƴan ta'adda akan jami'an tsaro da fararen hula a faɗin ƙasar nan.

Bukola Saraki ya ce zai tsaya takarar shugaban ƙasa

Tsohon shugaban Majalisar Dattijai, Bukola Saraki ya ayyana aniyarsa ta tsayawa takarar shugaban ƙasa a zaben 2023. Ayanawar ta sa na zuwa ne bayan da jagoran jam’iyyar APC na ƙasa Bola Ahmed Tinubu da tsohon gwamnan jihar Abia Orji Uzo Kalu da gwamnan jihar Ebonyi Dave Umahi da tsohon gwamnan jihar Imo Sanata Rochas...

Rochas Okorocha ya ayyana aniyar tsayawa takaran shugaban ƙasa

Tsohon Gwamnan jihar Imo kuma ɗan Majalisar Dattawa, Sanata Rochas Okorocha, ya bayyana sha'awarsa ta tsayawa takarar shugaban ƙasa a babban zaɓen 2023. Ya bayyana hakan ne cikin wata wasiƙa da ya aika wa Shugaban Majalisar Dattawa Sanata Ahmad Lawan, inda shi kuma ya karanta ta a zaman majalisar na...

Shugaban Ƙasa Buhari zai kai ziyara jihar Zamfara gobe Alhamis

Gwamna Muhammad Bello Matawalle na jihar Zamfara ya sanar cewa Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari zai ziyarci jihar gobe Alhamis. Gwamnan ya bayyana hakan ne a yayin wani taron gaggawa da ya yi dukkan masu riƙe da muƙaman siyasa a zauren majalisar zartsawar jihar a ranar Talata da daddare.

Jam’iyyar APC ta ƙaryata labarin da ake yaɗawa

Jam’iyyar APC ta nesanta kanta daga wani labarin da ake yaɗawa kan cewa shugaban riƙo na Jam'iyyar na ƙasa ya tsayar da matsaya dagane da yankin da ɗan takaran shugaban ƙasa na zaben 2023 zai fito da sauran mukaman siyasa da jam'iyyar. Hakan ya fito ne a wata sanarwa da Daraktan Yada Labarai na...

Kotu ta tsare Jaruma mai kayan mata a gidan yarin Suleja

Wata Kotun yanki a Babban Birnin Tarayya Abuja ta bada umarnin a tsare mata shahararriyar ƴar kasuwar nan mazauniyar Dubai, Hauwa Muhammed wadda aka fi sani da Jaruma mai kayan mata. Rundunar ‘yan sandan ta gurfanar da Hauwa Jaruma bisa zargin laifin wallafa labarin ƙarya, barazana tare da bata mata suna ga Mista Ned...

Bayan shan kaye, Kocin ƙungiyar ƙwallon ƙafar Najeriya ya ajiye muƙaminsa

Kocin ƙungiyar ƙwallon ƙafar Najeriya 'Super Eagles' Austin Eguavoen, ya sanar da ajiye aiki a matsayin kocin riko bayan an fitar da ƙungiyar daga gasar Cin Kofin Ƙasashen Afrika ranar Lahadi, BBC ta ruwaito. Bayan nasarorin da suka samu a wasannin rukuni, kungiyar ta kasa yin nasara a kan Tunisiya a wasan zagaye na...

Da Ɗumi-Ɗumi: Sarkin Bauchi ya tube rawanin Yakubu Dogara

Masarautar Bauchi ta dakatar da tsohon Kakakin Majalisar Wakilai, Yakubu Dogara, daga riƙe Sarautar gargajiya ta Jakadan Bauchi, Leadership ta ruwaito. Dakatarwar ta biyo bayan harin da aka kai wa Sarakunan Bauchi da Dass, Alhaji Rilwanu Sulaimanu Adamu da Alhaji Usman Bilyaminu Othman, a ranar 31 ga watan Disamban 2021 a lokacin da suke...

Irin hukuncin da Aisha Buhari ta nemi a yanke wa wanda ya kashe Hanifa

Uwar gidan shugaban ƙasa, Hajiya Aisha Muhammadu Buhari, ta bi sahun ƴan Najeriya dake ƙiran a ɗauki tsattsauran mataki kan wanda ya kashe Hanifa Abubakar. Hanifa Abubakar ƴar kaminin shekara 5 a duniya, ita ce wadda shugaban makarantarsu, ya yi garkuwa da ita kuma ya kashe ta. Uwar gidan shugaban ƙasa...

Buhari ya jinjina wa jami’an tsaro bisa kama makisan Hanifa

Shugaban Ƙasa Muhammadu Buhari a ranar Juma'a ya yi ta'aziyyar ƙasa ga yyalan yarinya ƴar makaranta mai shekaru biyar da Hanifa Abubakar wadda aka gano gawar ta a wani ɗan ƙaramin kushewa a Kano bayan kwashe ƙusan watanni biyu ana neman ta. Haka nan kuma Shugaban ƙasa ya yaba wa aikin ƴan sanda da...